Dịch vụ   /  Hôn nhân - kế thừa  /  Ly hôn
VỢ BẦU CÓ ĐƯỢC LY HÔN KHÔNG?

VỢ BẦU CÓ ĐƯỢC LY HÔN KHÔNG?

Thưa Luật sư, vợ chồng em kết hôn được gần 01 năm, nhưng do bất đồng quan điểm sống, chồng em luôn cãi vã, mắng chửi, đánh đập vợ. Em rất mệt mỏi, vợ chồng em đã sống ly thân, em về ở nhà bố mẹ đẻ vì em đang mang bầu nên không muốn ảnh hưởng đến sức khỏe. Em muốn ly hôn có được không? Chồng em cũng đồng ý ly hôn. Vợ chồng không tranh chấp gì về tài sản. Thủ tục ly hôn như thế nào? Rất mong được Luật sư tư vấn. Em xin cảm ơn.

 

Cám ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Luật Hoàng Phú, yêu cầu của bạn tôi xin được tư vấn như sau:

 

 VỢ BẦU CÓ ĐƯỢC LY HÔN KHÔNG?

 

1/. CĂN CỨ PHÁP LÝ VỀ QUYỀN LY HÔN

 

Theo quy định tại Điều 56 - Luật hôn nhân và gia đình 2014 về quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn như sau:

 

"1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi."

         Như vậy, theo quy định pháp luật thì chồng bạn không có quyền yêu cầu ly hôn khi bạn đang mang thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi (kể cả trường hợp thuận tình ly hôn). Tuy nhiên, nếu việc chung sống với chồng bạn đã lâm vào tình trạng trầm trọng, không thể tiếp tục kéo dài, ảnh hưởng đến quyền lợi của bạn thì bạn vẫn có thể nộp đơn yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn và Tòa án sẽ thụ lý giải quyết.

 

 

 

 

Hotline tư vấn Luật Hoàng Phú: 0969 603 030.

 

 

2/. QUYỀN NUÔI CON VÀ NGHĨA VỤ CẤP DƯỠNG SAU LY HÔN

 

- Căn cứ Điều 88- Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

 

" 1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng

 

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

 

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

 

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định."

 

Như vậy, bạn đang mang thai trong thời kỳ hôn nhân nên khi con bạn sinh ra vẫn được xác nhận là con chung của hai vợ chồng.

 

- Căn cứ Điều 81- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

 

"Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

 

         Như vậy, theo nguyên tắc con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng chăm sóc, trừ bố mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con. Do vậy, khi bạn sinh con ra thì bạn được quyền trực tiếp nuôi dưỡng nếu bạn và chồng bạn không có thỏa thuận khác.

 

- Căn cứ Điều 110 - Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con như sau:

 

" Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không chung sống với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con".

 

 Như vậy, nếu bạn trực tiếp nuôi con thì chồng bạn vẫn có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn.

 

 

3/. THỦ TỤC LY HÔN THUẬN TÌNH

 

 

1. Hồ sơ bao gồm:

 

- Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn;

 

- Giấy chứng nhận kết hôn (bản chính);

 

- Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của 02 vợ chồng;

 

- Giấy khai sinh của con (nếu có con chung);

 

- Giấy chứng minh tài sản chung của vợ chồng  (nếu có).

 

2. Nộp hồ sơ ở đâu?

 

Nộp hồ sơ tại Tòa án nhân dân cấp quận/ huyện nơi một trong hai bên đang cư trú nếu là ly hôn thuận tình.

Nộp hồ sơ tại Tòa án nhân dân cấp quận/ huyện nơi người chồng đang cư trú nếu là ly hôn đơn phương.

 

3. Trình tự thủ tục

 

Bước 1: Nộp hồ sơ ly hôn lên Tòa án nhân dân có thẩm quyền

 

Bước 2: Tòa án thông báo nộp tiền tạm ứng án phí

 

Bước 3: Bạn nộp án phí tại Chi cục thi hành án dân sự và nộp lại biên lai cho Tòa án

 

Bước 4: Tòa thụ lý hồ sơ

 

Bước 5: Tòa án chuẩn bị xét đơn yêu cầu và mở phiên họp hòa giải, công khai tài liệu, chứng cứ để giải quyết việc yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn

 

Bước 6: Sau khi hòa giải không thành, Tòa án lập biên bản hòa giải không thành, ra quyết định công nhận ly hôn thuận tình

 

4. Thời gian giải quyết:

 

+   Thời hạn xét xử: Từ 04 đến 06 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án;


+   Thời hạn mở phiên tòa: Từ 01 đến 02 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử.

 

 

IV. DỊCH VỤ LY HÔN NHANH TẠI LUẬT HOÀNG PHÚ

 

1. Tư vấn, đánh giá hồ sơ, đưa ra ra phương án tốt nhất cho khách hàng.

 

2. Sau khi đồng ý điều khoản hợp đồng dịch vụ, hai bên sẽ tiến hành ký hợp đồng. Làm biên bản giao nhận giấy tờ hồ sơ.


3. Sau khi ký hợp đồng dịch vụ,  Luật sư Hoàng Phú sẽ hỗ trợ khách hàng soạn hồ sơ, chuẩn bị đơn từ và các công việc cụ thể khác để tiến hành giải quyết;

 

4. Thời gian. Luật sư Hoàng Phú sẽ hỗ trợ khách hàng trong việc đẩy nhanh tiến độ xử lý hồ sơ.

 

5. Chi phí: Đối với từng trường hợp cụ thể thì chi phí khác nhau.

 

( Liên hệ luật sư tư vấn trực tiếp qua Hotline: 0969 603 030.)

 

          Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi, hi vọng rằng ý kiến trên sẽ giúp làm sáng tỏ vấn đề mà bạn thắc mắc. Đối với từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, vui lòng liên hệ trực tiếp qua địa chỉ:

 

CÔNG TY LUẬT TNHH HOÀNG PHÚ

HOTLINE TƯ VẤN: 0969 603 030.

Địa chỉ: Phòng 501 – Tầng 05 -  276 Đường Láng – Đống Đa – Hà Nội

Email: tuvanluathoangphu@gmail.com. 

 

 

        Với đội ngũ nhiệt huyết, yêu nghề, tận tâm luôn coi trọng các nguyên tắc đạo đức trong tham vấn tâm lí, chúng tôi hi vọng sẽ đem đến cho bạn chất lượng dịch vụ tốt nhất có thể.

 

          Xin cảm ơn quý khách đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ của Luật Hoàng Phú!

Gọi : 0969 603 030