Dịch vụ   /  Nhà đất  /  Tư vấn thủ tục hành chính
Thủ tục, hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở

Thủ tục, hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở

Tôi có hai người con trai đểu đã lập gia đình. Do ở chung nhà nên giữa 2 chị em con dâu tôi hay xảy ra xích mích. Tôi không muốn như vậy nên đã họp gia đình quyết định cho vợ chồng con thứ hai ra ở riêng. Chúng tôi dự kiến mua một ngôi nhà cách nhà tôi khoảng 2km để cho vợ chồng con thứ hai đến đó ở. Ngôi nhà đó là nhà 2 tầng khép kín, kiểu nhà ống, mới xây, đất có sổ đỏ. Bên bán và tôi đã thống nhất phương thức và giá mua bán nhưng cả hai bên chúng tôi không biết thủ tục để mua bán đất như thế nào, đề nghị Luật sư tư vấn thủ tục, hồ sơ, trình tự mua bán nhà đất?

         

Hỏi:

Tôi có hai người con trai đểu đã lập gia đình. Do ở chung nhà nên giữa 2 chị em con dâu tôi hay xảy ra xích mích. Tôi không muốn như vậy nên đã họp gia đình quyết định cho vợ chồng con thứ hai ra ở riêng. Chúng tôi dự kiến mua một ngôi nhà cách nhà tôi khoảng 2km để cho vợ chồng con thứ hai đến đó ở. Ngôi nhà đó là nhà 2 tầng khép kín, kiểu nhà ống, mới xây, đất có sổ đỏ. Bên bán và tôi đã thống nhất phương thức và giá mua bán nhưng cả hai bên chúng tôi không biết thủ tục để mua bán đất như thế nào, đề nghị Luật sư tư vấn thủ tục, hồ sơ, trình tự mua bán nhà đất?

Trả lời:

Cảm ơn bác đã gọi điện đến Công ty Luật Hoàng Phú, chúng tôi xin trả lời bác như sau:

Việc sang tên sổ đỏ (chuyển nhượng quyền sử dụng đất – mà bác gọi nôm na là mua bán nhà đất) phải thực hiện theo trình tự, thủ tục như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Luật đất đai 2013.

- Luật Công chứng 2014.

- Thông tư liên tịch số 08/2012/TTLT-BTC-BTP hướng dẫn về múc thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí công chứng.

- Nghị định 140/2016/NĐ-CP về Lệ phí trước bạ.

- Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12.

2. Thẩm quyền giải quyết: UBND cấp quận (huyện) nơi có nhà đất.

3. Điều kiện để có thể chuyển nhượng quyền sử dụng đất:

Điều 188 – Luật Đất đai 2013 quy định: “Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.”

4. Thủ tục chuyển nhượng:

Bước 1: Các bên đến Văn phòng công chứng để lập, công chứng hợp đồng chuyển nhượng;

Hồ sơ công chứng hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất (01 bộ) gồm:

+ Phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng (theo mẫu).

+ Dự thảo hợp đồng (nếu có).

+ Bản sao CMND, sổ hộ khẩu của 2 bên.

+ Bản sao GCN quyền sử dụng đất.

(Tất cả các giấy tờ nêu trên phải có bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu).

Lệ phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất được căn cứ theo Thông tư 08/2012/TTLT-BTC-BTP, nếu giá trị hợp đồng từ 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng thì mức phí là 0,1%; nếu từ 01 tỷ đến 03 tỷ thì mức phí là 01 triệu đồng + 0,06% phần giá trị vượt quá 01 tỷ đồng.

Sau khi nhận đủ hồ sơ và xết thấy đủ điều kiện Văn phòng công chứng sẽ công chứng hợp đồng mua bán cho các bên.

Bước 2: Nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc phòng Tài nguyên môi trường ở địa phương nơi có đất;

Người sử dụng đất nộp 1 bộ hồ sơ gồm:

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (1 bản chính + 02 bản sao có chứng thực ).

+ Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (02 bản có công chứng).

+ CMND/Hộ khẩu của 2 bên (2 bộ có chứng thực).

+ Giấy tờ chứng minh tài sản chung/riêng, như giấy chứng nhận đăng ký kết hôn hoặc giấy xác nhận tình trạng độc thân (2 bộ có chứng thực).

+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất (01 bản chính).

+ Tờ khai lệ phí trước bạ (2 bản chính).

+ Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (2 bản chính).

+ Tờ khai đăng ký thuế.

+ Sơ đồ vị trí nhà đất (1 bản chính).

Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện các quyền theo quy định thì thực hiện các công việc: Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định; Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

Mức thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ phải nộp được quy định như sau:

- Thuế thu nhập cá nhân: Hiện nay, theo Luật Thuế thu nhập cá nhân, mức thuế thu nhập cá nhân phải đóng khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất là 2% trên giá bán. Theo quy định đây là khoản thuế do người bán phải nộp nhưng trong thực tế hai bên có thể thỏa thuận ai là người phải nộp khoản thuế này.

- Lệ phí trước bạ: Theo Nghị định 140/2016/NĐ-CP, mức lệ phí này được tính bằng giá tính lệ phí trước bạ x Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ %. Trong đó, mức thu lệ phí trước bạ là 0,5%. 

Bước 3: Căn cứ vào Giấy hẹn trả kết quả, bác đến bộ phận trả kết quả để nhận thông báo thuế. Sau đó mang hóa đơn quay lại Văn phòng đất đai để nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên bên mua.

Thời gian thực hiện thủ tục sang tên: 10 ngày làm việc kể từ ngày Văn phòng đất đai tiếp nhận hồ sơ.

 

 

Quý khách hàng có nhu cầu hỗ trợ tư vấn, vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn miễn phí và cung cấp dịch vụ tốt nhất:

 

CÔNG TY LUẬT TNHH HOÀNG PHÚ

HOTLINE TƯ VẤN: 0969 603 030.

Địa chỉ: Phòng 501 – Tầng 05 -  276 Đường Láng – Đống Đa – Hà Nội

Email: tuvanluathoangphu@gmail.com. 

 

 

        Với đội ngũ nhiệt huyết, yêu nghề, tận tâm luôn coi trọng các nguyên tắc đạo đức trong tham vấn tâm lí, chúng tôi hi vọng sẽ đem đến cho bạn chất lượng dịch vụ tốt nhất có thể.

 

          Xin cảm ơn quý khách đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ của Luật Hoàng Phú!

Gọi : 0969 603 030