Dịch vụ   /  Hôn nhân - kế thừa  /  Ly hôn
LY HÔN ĐƠN PHƯƠNG KHÔNG ĐỦ GIẤY TỜ

LY HÔN ĐƠN PHƯƠNG KHÔNG ĐỦ GIẤY TỜ

Xin chào Công ty luật Hoàng Phú, tôi có câu hỏi mong luật sư giải đáp: Tôi và chồng tôi mâu thuẫn, không thể tiếp tục chung sống. Nay tôi muốn đơn phương ly hôn, nhưng mẹ chồng tôi không cho tôi lấy sổ hộ khẩu và giấy khai sinh của con tôi. Vậy trường hợp của tôi có giải quyết ly hôn được không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

Luật sư trả lời:

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Công ty Luật Hoàng Phú. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

Căn cứ theo Điều 56 - Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

"1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

 

          Do đó, khi cuộc sống hôn nhân cuả bạn lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được thì bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

 

 

 

 

 

 

 

 

 HỒ SƠ LY HÔN ĐƠN PHƯƠNG GỒM:

 

- Đơn xin ly hôn (theo mẫu);

 

- Giấy chứng nhận đăng kí kết hôn (bản gốc);

 

- Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của hai bên (bản sao y chứng thực);

 

- Giấy khai sinh của con (bản sao y chứng thực);

 

- Giấy tờ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có);

 

TRƯỜNG HỢP THIẾU GIẤY TỜ GIẢI QUYẾT THẾ NÀO?

 

          Do mẹ chồng bạn hiện nay đang giữ sổ hộ khẩu và giấy khai sinh của con bạn, không hợp tác với cơ quan chức năng để bạn hoàn thiện thủ tục giấy tờ, trường hợp của bạn vẫn có thể giải quyết ly hôn được.

 

          Thứ nhất, về sổ hộ khẩu: Bạn liên hệ với công an cấp phường, xã nơi bạn thường trú nhờ nơi đây xác nhận rằng bạn là nhân khẩu thường trú tại địa phương. Việc xác nhận này bạn có thể làm một đơn riêng, cũng có thể nhờ công an xác nhận ngay vào đơn xin ly hôn.

 

          Thứ hai, về giấy khai sinh của con: Liên hệ với cơ quan hộ tịch nơi bạn đăng ký khai sinh cho con trước đây để xin cấp bản sao.

 

          Nếu trường hợp bạn cũng không có giấy chứng nhận kết hôn bản gốc: bạn hoàn toàn có thể đến UBND xã/phường nơi bạn đã đăng ký kết hôn để yêu cầu trích lục lại hồ sơ về việc đã đăng ký kết hôn.

 

          Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi, hi vọng rằng ý kiến trên sẽ giúp làm sáng tỏ vấn đề mà bạn thắc mắc. Đối với từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, vui lòng liên hệ trực tiếp qua địa chỉ:

 

CÔNG TY LUẬT TNHH HOÀNG PHÚ

Địa chỉ: Phòng 501 – Tầng 05 -  276 Đường Láng – Đống Đa – Hà Nội

Email: tuvanluathoangphu@gmail.com

 

Luật sư tư vấn pháp luật ly hôn gọi 1900.0176 nhấn phím 1.

Luật sư tư vấn pháp luật kết hôn nước ngoài gọi 1900.0176 nhấn phím 2.

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự, thừa kế gọi 1900.0176 nhấn phím 3.

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai gọi 1900.0176 nhấn phím 4.

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi 1900.0176 nhấn phím 5.

Luật sư tư vấn pháp luật cấp giấy phép gọi 1900.0176 nhấn phím 6.

Luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp gọi 1900.0176 nhấn phím 7.

Luật sư tư vấn soạn thảo các mẫu đơn theo yêu cầu gọi 1900.0176 nhấn phím 8

Đặt lịch tư vấn tại văn phòng hoặc tư vấn các loại dịch vụ khác gọi 1900.0176 nhấn phím 9. 

 

Với đội ngũ nhiệt huyết, yêu nghề, tận tâm luôn coi trọng các nguyên tắc đạo đức trong tham vấn tâm lí, chúng tôi hi vọng sẽ đem đến cho bạn chất lượng dịch vụ tốt nhất có thể.

Xin cảm ơn quý khách đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ của Luật Hoàng Phú!